ย้ายบอร์ดเปลี่ยนชื่อกิลเป็น –[•I n n o c € n T!]•–
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ย้ายบอร์ดเปลี่ยนชื่อกิลเป็น –[•I n n o c € n T!]•–

http://innocentguild.forumotion.net/index.htm

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ใครด่าgmบ่อยๆมาอ่านแล้วจะเข้าใจ

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
xวาuจัe`
Admin
Admin
xวาuจัe`

Guild : `•My_Fr!enD|y•`
ชื่อตัวละคร : xวาuจัe`
อาชีพ : Assasin Cross

ใครด่าgmบ่อยๆมาอ่านแล้วจะเข้าใจ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ใครด่าgmบ่อยๆมาอ่านแล้วจะเข้าใจ   ใครด่าgmบ่อยๆมาอ่านแล้วจะเข้าใจ I_icon_minitimeThu Aug 06, 2009 9:39 pm

สิ่งที่พบเห็นบ่อยมากคือ การด่า as หรือ gm ในเรื่องทุกเรื่อง

ที่คุณหมั่นใส้หรือขอจะด่าไว้ก่อน ในที่นี้ขอแยก 2 ประเด็น

1. gm หรือ game master เขามีหน้าที่หลัก แค่ ดูแลไห้เกมส์ดำเนิน

ไปได้ตามนโยบายหรือคำสั่งที่เขาได้รับ หรือคือผู้คุม หรือยกตัวอย่างได้

เห็นได้ชัดๆ คือ คนคุมร้าน internet [gm] คำสั่งที่เขาได้รับคือคำสั่งจาก

เจ้าของร้าน [ คำสั่งจากผู้บริหาร as ]

ดังนั้นระบบของ serv หรือ การติดขัดของ server

เช่นการ lag หรือไม่สะดวกต่างๆ เขาไม่สามารถจัดการได้เอง เพราะมันไม่ไช่หน้าที่

เขา มันเป็นหน้าที่ของ engineer ของ as ทึ่เขาต้องส่งต่อไห้

ที่สำคัญเขาเป็นลูกจ้างที่มีหน้าที่ไห้บริการ เปรียบเช่นเดียวกับ

พนักงานที่ seven หรือ พนักงานขายสินค้าต่างๆ เขาไม่ได้มีส่วนได้

ส่วนเสียอะไรในการที่ลูกค้าซื้อของ [ เปรียบเสมือน rag คือ การซื้อบัตรซื้อ item อย่างหนึ่ง ]

ในเมื่อคุณคงไม่ไปด่าทอพนักงาน seven ที่ต้องทำตามที่ได้รับคำสั่งมา

เพราะถ้าเขาทำตามคุณเขาก็ถูกหักเงินเดือน [ กรณีลดหย่อนโดยตัวของพนักงานเองโดยไม่ได้มีคำสั่งลงมา ]

คุณจึงไม่ควรไปด่า gm โดยไร้เหตุผล

คุณไม่ควรคิดว่าเขาเป็นเทพที่มีสิทธ์ทำอะไรทุกอย่างได้ เพราะเขาเป็นเพียง

ลูกจ้างที่กินเงินเดือน as เท่านั้น การเสก item นั้นหรือมี skill อะไรก็ได้มากมายนั้น

เป็นเพียงของที่ as ไห้เพราะเป็นหน้าที่เท่านั้น หากไช้เกินกว่านั้น + as รู้ [ ในที่นี้

คือผู้บริหารนะครับ ผมถามว่า gm คนที่ทำแบบนั้นจะได้ทำงานต่อไปมั้ย ]

คืออยากไห้รู้ไว้นะครับ ว่า gm ไม่ไช่คนที่ใหญ่ + มี สิทธ์ต่อรองอะไรมากมายใน as

2.as ประเด็นนี้ผมถามว่าถ้าคุณเปิดบริษัทหรือทำธุรกิจใดๆ

คุณเปิดเพื่ออะไรเหรอครับ คำตอบมีเพียงคำตอบเดียวคือเพื่อหากำไร

การทำธุรกิจโดยการเปิดบริษัทโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อการกุศลนั้น ตามกฎหมายเปิดไม่ได้นะครับ

ขอไห้ชัดเจนว่าการเปิดบริษัทนั้นมีวัตถุประสงค์เพื่อหากำไรอย่างเดียว

ที่ผมอ่านมาร่วมๆ เดือนเพราะผมพึ่งกลับมาเล่นใหม่นั้น << ถามว่าผมอ่านแค่ไหนใน board นี้ รบกวนดูข้างบนครับ

ขอแยกประเด็นดังนี้นะครับ

2.1 เรื่องขาย item เป็นเงิน นั้น เรื่องของเรื่องคือ กลยุทธ์ทางการตลาดใหม่

หลักจากการขาย airtime หรือ ขายเวลาเล่นเกมส์ เพราะเกมส์ที่มีความสามรถขาย airtime ได้นั้น

ต้องเป็นเกมส์ที่ต้องใช้ความนิยมมาก + กับ พฤติกรรมของคนไทยส่วนใหญ่นิยม

บริโภคของที่ราคาถูกหรือฟรี ลย แต่ไม่ได้สนใจในสิ่งที่ตามมา [ แปลง่ายๆ ถูกไว้ก่อน

จ่ายแพงที่หลังได้ถ้าติดหล่มไปแล้ว ] ส่วนการขาย airtime นั้นทางพฤติกรรมผู้บริโภคนั้น

คิดว่าจ่ายโดยไม่มีอะไรมาเป็นผลตอบแทนเลย ถามท่านง่ายๆว่าผู้บริโภคที่ท่านจะขายนั้นชอบแบบไหน

มากกว่าที่จะจ่ายเงิน as หรือถ้าผมหรือคุฯเป็นผู้บริหารคงเลือกข้อนั้น

2.2 บรอด ในที่นี้คือ หุ่นยนต์หรือ บี จัง ที่นิยมเรียกกัน

มีทางเลือก 3 ทาง ไห้ as คือ

1.แบน + เข้มงวด
2.ทำไห้บอรดถูกต้อง แจกโปรแกรมใช้ได้เสรี > ซึ่งทำไม่ได้แน่นอนเพราะติดลิขสิทธ์ อย่าลืมครับ เกมส์นี้ as ซื้อลิขสิทธ์มา
3.ทำไห้เป็นสีเทา หรือ ไม่พูดถึงในเรื่องนี้

ในเมื่อทางที่ทำได้มีแต่ 1 กับ 3 ถ้าเลือกก็ต้องมีการประมาณรายได้ในอนาคตว่าเลือก 1 กับ 3

อะไรจะมากกว่ากัน ผมเชื่อว่าถ้าผู้บริหารที่ไหนก็ตามเห็นว่าการทำตามข้อ 1 จะได้ผลกำไรมากกว่าข้อ 3

ยังไงก็ต้องเลือกข้อ 1 [ การเห็นว่าในที่นี้รวมถึงยอดผู้เล่นโตขึ้นในอนาคตนะครับ ไม่ไช่คิดถึงในปัจจุบันอย่างเดียว

ซึ่งผมว่าผู้มีหน้าที่เขาคงคิดรอบคอบแล้ว ]

2.3 การเชื่อมต่อที่ไม่ดีเอาซะเลย อันนี้ผมไม่รู้นะครับว่าการลงทุนจะต้องใช้

เงินมากขนาดไหนในการทำไห้ลื่นๆ หรือ smoooth แต่จากการที่ผมได้อ่านในนี้

แค่ lag พอไห้มันขยับได้ ท่านก็เล่น ผลคือ เวลา server แสดงตัวเลขของผู้เล่นในเวลา guild wars [ ซึ่งคือ

ตัวเลขที่ทาง as คงใช้ในการคิดว่าทำไห้คนเล่นน้อยลงไปจริงเหรอ ] ผมว่าน้อยลงแต่มีคนที่เล่น guild war มันทุกครั้งก็เล่นอยู่

ที่ผมบอกมาชี้คำเดียวครับ ถ้า server lag แต่คนเล่นส่วนมาก ยังเล่น ไม่คุ้มกับการที่

ทำไห้ server ไม่ lag เปนผมผมก็ไม่เปลี่ยนครับ

2.4 ประเด็นสุดท้ายที่สำคัญที่สุด ก่อนที่คุณจะด่า as คุณคิดหรือยัง ว่าคุณจะทำกำไรได้มากกว่าเขา

ถ้าคุณคิดถึงเรื่องการทำไห้คนยอมรับแล้ว ค่อยทำกำไรไปเรื่อยๆแต่มั่นคงถือว่าคุณเก่งมาก

แต่ถ้าคุณยังไม่คิดถึงเรื่อง demard supply ง่ายๆ พวกนี้แล้ว

ขอไห้คุณอ่านแล้วเข้าใจว่าคุณจะเป็นคนที่ได้กำไร หรือ ยอมขาดทุนเพื่อ >> อะไรผมไม่รุ้นะ

credit diz92 <<<Tank
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://my-friendly.forumotion.net

ใครด่าgmบ่อยๆมาอ่านแล้วจะเข้าใจ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1